หลังจากพ่อกับย่าติดโควิด จนตอนนี้ได้เตียงแล้ว ขอมาแชร์สิ่งที่ดูแลเขาที่บ้านและขั้นตอนเอาเตียงและระหว่างรอเตียง (อันนี้ตามที่เราทำนะ)
พ่อเริ่มมีอาการไอ ปวดหัว ไข้ขึ้น ช่วงวันที่ 15 ตอนแรกคิดว่าตากฝน จนเราส่งที่ตรวจแบบ rapid antigen test ให้พ่อตรวจขึ้น 2 ขีด เลยให้แยกกับย่า ทันที แต่ก็ตรวจย่าปุ้บก็ขึ้น 2 ขีดเหมือนกัน (ถ้าสงสัยตัวเองแนะนำให้ซื้อมาตรวจเองทันที รู้เร็ว อะไรก็เร็ว ป้องกันได้ง่ายขึ้น) หลังเจอก็กิน ฟ้าทะลายโจรครั้งละ 4 เม็ด 3 เวลา ติดต่อกัน 5 วัน
หลังจากนั้นก็รีบให้พ่อไปตรวจ รพ. โชคดีที่พ่อตรวจ รพ.ที่ทำประกันสังคมที่นั้นและมีประกันสุขภาพ (เพราะหลังจากตรวจแล้วเราโทรหา รพ. ที่ไหนเขาก้บอกให้ไปลงรอคิว ตรวจที่ไหนรอรักษาที่นั้น!!!)
ตอนนั้นเราไม่รู้ เลยพาย่าวิ่งไปตรวจสมุทรปราการและหลังจากรู้ผลว่าเป็นโควิด ย่าเราหาเตียงลำบากมาก เพราะอายุ79 และตรวจนอกเขต ที่ทำบัตรทอง โทรไปที่ไหนเขาก็ไม่รับ สุดท้ายก็ได้ รพ. ที่ไปตรวจ
ที่สำคัญคือ ต้องโทรแจ้ง 1330 กด 14 ก่อนนะ ต่อให้รอคิวนานขนาดไหนก็ต้องรอ เราได้คิว 45 ก็รอประมาน 1 ชม เพราะถ้าเข้าระบบแล้วจะมีคนไล่โทรมาถามอาการ เพื่อเช็คว่าเราอยู่กลุ่มไหน และเขาน่าจะช่วยหาเตียงให้ อย่างน้อยได้ยามากินที่บ้านก็ยังดี
อุปกรณ์ที่ต้องมีติดบ้านคือ
-ที่วัดอุณหภูมิ แบบหนีบรักแร้ (เราคิดว่ามันตรงกว่ายิงที่หัวอะ แม่นย้ำกว่า)
-ที่วัดออกซิเจนปลายนิ้ว (สำคัญมาก เป็นตัวที่ทำให้เราสบายใจ ถ้าอยู่ช่วง 96-99 ถือว่ายังดี)
-เครื่องออกซิเจน อันนี้ต้องใช้ตอนที่อยู่ในกลุ่มเหลืองแต่ยังไม่ได้เตียง คืออย่างน้อยเราต้องยื้อ พยุงด้วยออกซิเจน (ออกซิเจนปอด <96 ควรใส่ไว้ เพราะพ่อเราอยู่ รพ.ใส่ตลอดเลย)
-ยากินตามอาการ ปวดหัวกินพารา รู้สึกจะอาเจียนกิน โมทีเรียม อะไรทำนองนี้
-ถ้าที่ รพ. ไหนประเมิน เขาจะรักษาแบบ home isolation (ย่ากับพ่อเรา ได้กินยาตัวนี้)
และหลังจากนั้น เราก็ต้องพยายามโทรหา รพ. ที่เราไปตรวจ เพื่อให้เขาเร่งหาเตียงให้ ส่วนใหญ่จะได้เตียงตอนค่ำๆดึกๆ เพราะเขาจะออกกันบ่ายๆ กว่าจะเคลียเตียงกันเสร็จ (ทาง รพ. จะรีบกลุ่มเหลืองกับแดงก่อน เพราะกลุ่มเขียวยังอยู่ที่บ้านได้ เนื่องจากคนติดมีมากกว่าเตียงที่มีอยู่ตอนนี้)
หลังจากโทรหา รพ. เราว่าเราเหนื่อยแล้วนะ แต่เชื่อว่า พี่ๆพยาบาล บุคคลกรทางแพทย์เหนื่อยกว่าเราหลายเท่าแน่นอน เพราะเขาต้องดูแลหลายคน รับแรงกดดันจากหลายที่เลย
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่ๆพยาบาล หมอ แล้วก็ระวังตัวกันด้วยนะ
ขอบคุณคนใกล้เคียงและในโชเชียล ที่ช่วยแชร์ ข้อมูล ช่วยหาเตียง ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ
ย่า อายุ 79 ไม่มีโรคประจำตัว
พ่อ อายุ 56 ไม่มีโรคประจำตัว
มอบความเก่งนี้ให้พี่สาว เพราะเขาดูแลย่าทุกวันจนได้เตียงที่ รพ. ล่าสุดลุ้นว่าพี่จะเป็นมั้ย ขอให้รอด สาธุ
*นี้เป็นสิ่งที่มาแชร์เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ที้งนี้แนะนำให้โทรหา รพ. และโทรปรึกษาทาง สปสช. จะดีที่สุด เพราะอาการ สุขภาพแต่ละคนไม่เหมือนกัน
#โควิด19 #โควิด #โควิดเราต้องรอด
ที่วัดออกซิเจนปลายนิ้ว 在 Facebook 的精選貼文
#คือดี #มีไว้อุ่นใจ
ล่าสุดต้องสั่งเครื่องวัดอ๊อกซิเจน มาใช้แล้ว
สายพันธ์อังกฤษมันร้าย มันไม่เลือกเลย
อันนี้เป็น อุปกรณ์ที่ตอบโจทย์กับชีวิตมาก
เพราะไม่ต้องเจ็บตัว แค่เอานิ้ววางไว้
รอสักครู่ ก็จะรู้เลยว่า ค่าอ๊อกซิเจน ในเลือด
ของเราเท่าไหร่ ร้านนี้ลองแล้วใช้งานได้จริง
ฟังก์ชั่นการใช้งานง่ายมาก กดปุ่ม แล้วเอานิ้ววาง
รอสักครู่ ผลจะขึ้นมาเป็นตัวเลข หากไม่ได้ใช้
เครื่องจะปิดเองอัตโนมัติ ใช้งานเพียงปุ่มเดียว
นอกจากวัดการอิ่มตัวของอ๊อกซิเจนในเลือด
ก็ยังวัดอัตราการเต้นของหัวใจไ้ด้ด้วย
ขนาดไม่ใหญ่ พกพาสะดวก
พิกัด https://shp.ee/g2htkts
#พี่อั้มรีวิว #วัดออกซิเจน #ออกซิเจนพกพา #pulse oximeter #ออกซิเจนปลายนิ้ว #เครื่องวัดออกซิเจนปลายนิ้ว #ออกซิเจนในเลือด #เครื่องวัดออกซิเจนในเลือด #ที่วัดออกซิเจนปลายนิ้ว
ที่วัดออกซิเจนปลายนิ้ว 在 'เครื่องวัดออกซิเจนปลายนิ้ว' ดูยังไง? จำเป็นแค่ไหนในยุค "โควิด" 的推薦與評價
'เครื่อง วัดออกซิเจนปลายนิ้ว ' ดูยังไง? จำเป็นแค่ไหนในยุค "โควิด" ดูใน Youtube ▶️ https://youtu.be/KKJa_SqO6Fs. ... <看更多>