เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ๘๘ พรรษา ด้วยนิตยสารเก่า Vecko journalen ฉบับวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๑๙๖๐ จากผู้ขายชาวสวีเดน อัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ลงพิมพ์บนหน้าปก โปรยหัวในนิตยสารว่า "Världens Vackraste Drottning" ซึ่งแปลว่า "พระราชินีที่สวยที่สุดของโลก" โดยเนื้อความด้านในกล่าวถึงรัศมีอันเปล่งประกายของพระองค์ ถึงพระสิริโฉมและฉลองพระองค์อันงดงามในทุกประเทศที่เสด็จฯ ทรงเป็นผู้นำแฟชั่นด้านต่าง ๆ ของเมืองไทย ทั้งเครื่องแต่งกาย หมวกนำสมัย ตลอดจน เครื่องประดับ จนทำให้นิตยสารอีกหลายฉบับในต่างประเทศลงพระฉายาลักษณ์พระองค์บนปกนำ เช่น ฝรั่งเศส เยอรมนี เบลเยียม ออสเตรเลีย และสวีเดน รวมถึงฉบับนี้ด้วย ซึ่งมีข้อความหนึ่งเขียนไว้ว่า "ทรงมีความงามประหนึ่งตุ๊กตาที่อาจชนะตำแหน่งราชินีแห่งราชินี หากมีการประกวดพระราชินีกันขึ้นทั่วโลก" Queen Sirikit of Thailand on the cover of 1960 Swedish magazine "Vecko journalen" 🇹🇭🇹🇭
#ทรงพระเจริญ #ทุกชีวิตร่มเย็นอยู่ได้ด้วยพระบารมี #สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถพระบรมราชชนนีพันปีหลวง #12August2020 #QueenSirikit #VeckoJournalen #1960
ทุกชีวิตร่มเย็นอยู่ได้ด้วยพระบารมี 在 Popdot Daily Facebook 的最讚貼文
พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ทรงหยอกล้อกับ คุณติโต แมวทรงเลี้ยงมีสีน้ำตาลเข้มและมีหูกับส่วนต่างๆ ออกสีเข้มกว่าตัว อกสีอ่อน ตาสีฟ้า เป็นแมวที่ชอบการท่องเที่ยวชอบหนีเที่ยวไปข้างนอก แล้วเข้าพระตำหนักไม่ได้เป็นประจำ ทั้งยังช่างครวญครางคล้ายจะพูดได้เป็นที่สุด พระองค์ทรงประทับใจในตัวของ “ติโต” มาก ทรงแปล “Tito” เรื่องราวชีวประวัติของ ‘ยอซีป บรอซ ตีโต’ เป็นพระราชนิพนธ์ “นายอินทร์ผู้ปิดทองหลังพระ” ให้พสกนิกรคนไทยได้ประจักษ์ถึง วีรกรรมที่ควรจะจดจำของ “ติโต” ซึ่งเป็นชื่อของประธานาธิบดีโยซิป โบรช (Josip Broz) ประเทศยูโกสลาเวียนั่นเอง | In Remembrance of His Majesty King Bhumibol Adulyadej 1927-2016 ธ สถิตในดวงใจไทยนิรันดร์ #ทุกชีวิตร่มเย็นอยู่ได้ด้วยพระบารมี 🙏🏻🙏🏻 @ ประเทศไทย
ทุกชีวิตร่มเย็นอยู่ได้ด้วยพระบารมี 在 Popdot Daily Facebook 的最讚貼文
เมื่อครั้ง พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตเสด็จเยือนญี่ปุ่นอย่างเป็นทางการครั้งแรกพร้อมด้วยสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ในปี พ.ศ. ๒๕๐๖ #ทุกชีวิตร่มเย็นอยู่ได้ด้วยพระบารมี 🙏🏻