อยู่กับ OPHTUS มานานมีแคมเปญดีๆ #StoryBehindKeyBoard พอดีเลยถือโอกาสมาบอกเล่าเรื่องราวของตัวเองบ้างซะเลย
เผื่อจะเป็นแนวทางและแนวคิดให้น้องๆ ที่อยากจะลองมาเดินทางสายนี้กันได้สู้ๆนะครับ
เข้าไปดูเรื่องราวหลังคีย์บอร์ดของอีกหลายๆ คนได้ที่แฟนเพจ OPHTUS
Link : https://www.facebook.com/ophtus/
#StoryBehindKeyBoard #OPHTUS #สมาคมผู้รู้ความจริง
同時也有2部Youtube影片,追蹤數超過31萬的網紅Edwin Official,也在其Youtube影片中提到,อยู่กับ OPHTUS มานานมีแคมเปญดีๆ #StoryBehindKeyBoard พอดีเลยถือโอกาสมาบอกเล่าเรื่องราวของตัวเองบ้างซะเลย เผื่อจะเป็นแนวทางและแนวคิดให้น้องๆ ที่อยากจะล...
storybehindkeyboard 在 Onnies Facebook 的精選貼文
“ทำไมยังทำตัวเป็นเด็กติดเกม ไม่รู้จักโตสักที?”
เป็นประโยคที่โดนเป็นประจำ โดนเหมาว่าเป็นพวกไร้สาระไปวันๆ พอได้เห็นคลิปที่ทางพี่ๆที่แคสเกมก็โดนไม่ต่างกัน ทั้งที่งานแคสเกมก็เป็นงานหนักไม่แพ้งานอื่นๆเลย พี่เค้าเลยชวนมาเล่าความรู้สึกผ่านแคมเปญ #StoryBehindKeyboard นี้ค่ะ ที่ออปตัสทำมาให้เราได้แชร์ประสบการณ์จริง ว่าชีวิตจริงกับสิ่งที่ทุกคนเห็นบนเพจ เราต้องผ่านอะไรมาบ้าง 😉
ปัจจุบันเพจอรก็มีคนติดตามอยู่ที่ประมาณ 196k แรกๆก็ตั้งเพจมาเพื่อลงภาพงานคอสเก็บไว้นี่แหละค่ะ ซึ่งคิดถูกมากๆเพราะอรทำฮาร์ดดิสพังเป็นประจำ 😆555 ไม่ได้คาดหวังว่าจะมีคนติดตามขนาดนี้จริงๆค่ะ จนตอนนี้ย้อนกลับไปดูรูปเก่าๆ มันเป็นมากกว่าแค่รูปถ่ายนะคะ เพราะทุกรูปล้วนมีความทรงจำอยู่ 🙏
อรเริ่มคอสเพลย์เพราะรู้จักกับเพื่อนในเกมค่ะ ตอนเด็กติดเกมออนไลน์มาก มีเพื่อนกิลด์เดียวกันที่คุยกันบ่อยๆ ชอบการ์ตูนเหมือนกัน เลยได้ลองมาคอสเพลย์ด้วยกันที่งานเกมค่ะ จากนั้นก็มีโอกาสได้แต่งคอสเพลย์บ่อยๆ งานคอสเพลย์ก็มีจำนวนเยอะขึ้นเรื่อยๆ ทั้งงานคอสเพลย์โดยตรง และเป็นส่วนหนึ่งของงานต่างๆ เริ่มต้นอรก็เลือกคอสตามกลุ่มเพื่อน ว่าเพื่อนในกลุ่มคอสอะไร เราก็คอสเป็นทีมเดียวกัน ได้ลงประกวดคอสเพลย์หลายครั้ง ได้รางวัลบ้างไม่ได้บ้างแหละ แต่ทุกอย่างล้วนเป็นประสบการณ์ที่ดีมากจริงๆ จนต่อมาเพื่อนๆก็แยกย้ายไปทำอย่างอื่น เหลืออรนี่แหละที่ยังคอสอยู่
มีงานจ้างจากเกมต่างๆ ที่เป็นทั้งแบบ และส่วนทำชุดคอสเพลย์ด้วย ได้รับเชิญไปตามงานคอสเพลย์ต่างๆทั้งในและต่างประเทศในฐานะแขกรับเชิญ กรรมการประกวดคอสเพลย์ พอได้เป็นกรรมการก็เลยไม่ได้ประกวดอีก หลังๆก็มีโอกาสได้สตรีมเกมบ้างอย่างที่เห็นค่ะ ตั้งใจว่าอนาคตจะหาเวลามาสตรีมเกมให้ได้บ่อยๆนะคะ 🥰
ชีวิตอาจจะดูเรียบง่ายราบรื่นดีจัง!!! ที่จริงมันก็มีความลำบากใจเหมือนกัน แรกๆครอบครัวก็ไม่เข้าใจว่าทำอะไร ถึงขนาดต้องเอาชุดไปซ่อนบ้านเพื่อนเลย แต่พอท่านได้เห็นความตั้งใจของเรา เห็นว่าเราสามารถสร้างรายได้จากงานนี้ ก็ไม่ได้ว่าอะไร ตราบใดที่เรายังรับผิดชอบด้านอื่นได้อยู่ อรว่าถ้าเราทำอะไรชัดเจนมีความมุ่งมั่น ท่านก็จะเข้าใจและสนับสนุนสิ่งที่เราทำนะ
จุดที่เฟลที่สุดในชีวิต ก็คงเป็นอดีตแฟนที่ตอนแรกก็ตื่นเต้นกับการคอสเพลย์ของเรา แต่ไปๆมาๆก็ไม่ชอบคอสเพลย์ขึ้นมาซะงั้น หึงหวงทุกอย่าง หาว่าไร้สาระ ให้เลือกระหว่างคอสเพลย์กับแฟน แน่นอนว่า เลือกคอสเพลย์ค่ะ 555 Love me love my cosplay! มันเจ็บปวดตรงที่ว่าเราคิดว่าเขาเข้าใจเรามากที่สุด กลับไม่เข้าใจเราเลย
มาพูดถึงการรับมือกับฟีดแบคต่างๆดีกว่า โดยเฉพาะบางทีรูปเราไปปรากฎในเพจอื่นๆ แน่นอนว่าคอมเม้นนี่ร้อนแรงทั้งนั้น สิ่งที่ทำได้ก็คือ…มองผ่านไปค่ะ ยิ่งถ้าเป็นงานจ้างถ่ายเกมต่างๆเนี่ย คิดซะว่า เราได้เงินจากคนจ้างค่ะ เจ้าของงานพอใจคือโอเค คนด่าก็ด่าไปค่ะ เหนื่อยมั้ยไม่ได้เงิน ด่าได้ค่ะแชร์ให้ด้วย เรียกเพื่อนมาด่าด้วยก็ได้ จะได้มาดูงานกันเยอะๆค่ะ ขอบคุณค่ะ แต่ถ้ามีคอมเม้นแย่ๆในเพจของเราเอง ส่วนมากอรก็จะเลือกที่จะปล่อยผ่านหรือกดลบไปมากกว่าไปทะเลาะด้วย ถ้าคนเดิมทำหลายๆครั้ง เราก็จะกดบล็อคไป บางคนก็มีส่งข้อความมาขอโทษทีหลัง บางเรื่องเราก็จำไม่ได้แล้ว เพราะไม่อยากเก็บเรื่องแย่ๆมาใส่ใจ
อรก็พยายามอัพเดทโซเชียลให้ได้ทุกวัน สนุกกับสิ่งที่ทำมากกว่าคิดว่าเป็นหน้าที่ที่ต้องทำ ถ้าเราทำอะไรด้วยความสนุกเนี่ย อรเชื่อว่าคนอ่านก็สามารถรู้สึกได้ค่ะ
ตอนนี้อรเรียนด้านเสื้อผ้าอยู่ค่ะ ถ้าหากไม่ได้มาคอสเพลย์ ก็คงไม่ได้ค้นพบตัวเองว่าชอบอะไร ทำอะไรก็ทำให้เต็มที่ไปเลย You only live once! ไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะคอสเพลย์มาได้ยาวนานขนาดนี้ ตราบใดที่ยังมีคนรักและสนับสนุนผลงานของเรา ก็ยังคอสไปเรื่อยๆแหละค่ะ
สุดท้ายนี้ออปตัสฝากถามทุกคนมาว่า ถ้าได้เจออรหนึ่งวัน อยากทำอะไรด้วยกันดี พิมพ์ทิ้งมานะ อรจะรออ่าน ^^ นี่ถ้าไม่ได้ทำ Story Behind Keyboard คงไม่ได้มาเล่าอะไรยาวๆแบบนี้ เอาจริงๆอรก็เคยอุดหนุนออปตัสมาก่อนนะคะ ได้เพื่อนที่เป็นสตรีมเมอร์แนะนำมานี่แหละค่ะ 555 ตอนนั้นเพิ่งทำเลสิก ไม่สามารถจ้องจอคอมได้นานๆ เลยต้องหาตัวช่วยให้เราใช้คอมได้ปกติ ไปๆมาๆ กลายเป็นว่าขาดไม่ได้ตอนเล่นเกมเลยค่ะ (ฮาาาา) ถ้าหน้าร้านออปตัสที่สยามเปิดเมื่อไร ไว้จะแวะไปแน่นอน แล้วเจอกันค่ะ
#StoryBehindKeyboard #Ophtus
storybehindkeyboard 在 Lapis Lazuli Facebook 的最佳貼文
สวัสดีค่ะ 🙏
สำหรับโพสต์นี้จะมาพิมพ์อะไรยาวยาวววววว ให้ทุกคนอ่านกันหน่อยนะคะ พอดีมีโอกาสได้เคลียร์ไฟล์ต่างๆในคอมแล้วก็ไปเจอรูปเก่าๆ (เก่าแค่ไหนดูจากรูปเอา 5555) เลยนึกไปถึงเมื่อก่อนช่วงได้ลองแต่งคอสเพลย์กับเริ่มสตรีมเกมแรกๆเนี่ย กว่าจะได้มาเป็นสตรีมเมอร์นี่ก็ไม่ง่ายเลย
วันนี้เลยจะขอมาเล่าเรื่องราวผ่านแคมเปญ Story Behind Keyboard ของ Ophtus ซึ่งเป็นการร่วมเล่าเรื่องราวในฐานะคนที่ทำงานเกี่ยวกับเกม เส้นทางของมนุษย์หลังคีย์บอร์ดอย่างเราเนี่ย กว่าจะมาถึงจุดนี้ มันจะยังไงซิ
เผื่อใครที่กำลังคิดอยากจะเข้ามาในวงการเกมเมอร์จะได้ลองเก็บข้อคิด ประสบการณ์ของเราไปปรับใช้เนอะ หรือถ้าใครพบเจอปัญหาอะไรมาก็คอมเมนต์มาร่วมแชร์ประสบการณ์กันได้เลยยย
เข้าเรื่องเลยจ้า สำหรับใครที่เพิ่งมาติดตามนะคะ นอกจากลงรูปไปวันๆในเพจแล้วเนี่ย ดิฉันเป็นสตรีมเมอร์อยู่ช่อง xLapisLazulix ใน twitch ซึ่งมีคนหลงมาติดตามประมาณแสนกว่าคนนิดๆ (ปัจจุบันก็ยังไม่รู้เขามาดูอะไรกัน5555) ก็นับว่าเป็นความสำเร็จในชีวิตอย่างนึงที่อย่างน้อยเราก็ได้ทำงานกับสิ่งที่เราชอบมาตั้งแต่เด็ก
เราเริ่มต้นมาจากการเป็นเด็กที่ติดเกมสุดในซอย (ไม่ต่างกับตอนนี้🤣) คำว่าติดเกมเนี่ยก็คือในรูปแบบที่ไม่ดีนะ ไม่แบ่งเวลา ไม่ค่อยสนใจเรื่องอื่น โดดเรียนบ้าง
ที่หนักสุดก็โดนครูที่โรงเรียนชอบแซะว่าเอาแต่เล่นเกม อนาคตน่าจะไม่รอดนะเรา อารมณ์ว่าลุคเรามันดูไม่เอาอะไรเลย ตอนไปเรียนก็ง่วงๆ ไม่เป็นที่รักใคร่ของเหล่าอาจารย์เท่าไหร่
ยังดีที่คุณแม่เข้าใจว่าชอบเล่นเกม แต่ก็ไม่ได้เสียการเรียนนะ (เพราะเก่ง อิอิ 🤭) เค้าก็เลยปล่อยให้เล่นเต็มที่มาตลอด (แต่ถ้าไม่นอนก็จะมาไล่บ้างแหละค่ะ 5555)
แล้วเราก็เริ่มสตรีมตั้งแต่ช่วงปลายทางๆก่อนจะเรียนจบ แรกๆคือมองว่ามันเป็นได้แค่พาร์ทไทม์ เพราะยังไม่ได้จริงจังอะไรขนาดนั้น แต่แรงขับเคลื่อนอย่างเดียวที่ยังทำให้อยากทำอยู่คืออยากเล่นเกมเยอะๆ 😅
เมื่อเราเพิ่มความสม่ำเสมอ ผู้ติดตามก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนสุดท้ายก็มาเป็นฟูลไทม์สตรีมเมอร์อย่างทุกวันนี้
แต่อุปสรรคอย่างหนึ่งก็คือ ด้วยความที่อาชีพนี้มันเป็นอาชีพในโลกออนไลน์ เมื่อมีผู้ติดตามเยอะขึ้น มีคนมาชอบก็รู้สึกขอขอบพระคุณค่า อีกสิ่งที่ต้องเจอก็คือคำพูดแย่ๆ หรือว่าการบูลลี่นั่นเองงงงง
ช่วงแรกก็มีเสียใจ มีท้อนะ มาว่ากันทำไมน้า ตอนนี้ก็คือสตรองแล้ว ด่ามาเลยค่ะ พร้อม 💁♀️
ส่วนวิธีรับมือก็คือ จะพยายามเก็บอะไรที่เค้าติมาแล้วมันแก้ไขได้ มาปรับปรุงตัวเองในส่วนที่มันทำให้ดีขึ้นได้
ส่วนอะไรใดใดที่เค้าอยากจะด่าเอามันส์ ก็เลือกที่จะเมินดีกว่า เพราะใส่ใจไปก็ไม่ได้อะไรเจ้าค่ะ เสียเวลานอน
แล้วก็คิดนะว่าเราจะสตรีมไปเรื่อยๆยันเป็นอาม่าไปเลยจ้า 👵
ถ้าเป็นอาม่าแล้วช่วยมาดูด้วยนะคะ 555
เผื่อใครยังไม่รู้อีกอย่างก็คือออ เราไม่ได้สตรีมอย่างเดียว แต่มีรับงานกราฟฟิก ตัดต่อวิดิโอ และล่ามภาษาญี่ปุ่นจ้า (คอสเพลย์นี่นับเป็นงานอดิเรกละกันนะคะ 😁)
สำหรับใครที่อยากเริ่มต้นอาชีพสายเกม ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ มีหลายทางให้ลองมาก ทั้งงานเบื้องหลัง-เบื้องหน้า อาจจะดูก่อนว่าเราเหมาะกับอะไร อย่างถ้าสตรีมก็ต้องมีความสม่ำเสมอ ถ้าจะไปสายนักแข่ง ก็ต้องมีการฝึกซ้อมฝีมือ เลือกอะไรที่ตัวเองอยากลองทำแล้วก็ลุยยย (แต่สำหรับน้องๆที่ยังเรียนอยู่ก็ต้องแบ่งเวลาให้ดีนะคะ อย่าเป็นแบบดิฉันในวัยเด็ก 🤣)
สุดท้ายนี้ทางผู้จัดแคมเปญดีๆอย่าง Ophtus ก็ฝากมาว่า ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน 1 วัน อยากทำกิจกรรมอะไรร่วมกันบ้างคะ
ลองคอมเมนต์เสนอกันเข้ามาได้เลยน้า รออ่านอยู่นะคะ😆
แล้วก็อยากฝากทุกคนซัพพอร์ต Ophtus น้า เพราะว่านอกจากเค้าจะเป็นผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับเกมแล้ว ยังมีแคมเปญดีๆมาสนับสนุนแวดวงเกมตลอดเลย
เร็วๆนี้กำลังจะมีหน้าร้านที่สยามซอย 5 ด้วยเด้อ ไว้เจอกันนะคะ 🥳
#StoryBehindKeyboard #Ophtus
storybehindkeyboard 在 Edwin Official Youtube 的最佳解答
อยู่กับ OPHTUS มานานมีแคมเปญดีๆ #StoryBehindKeyBoard พอดีเลยถือโอกาสมาบอกเล่าเรื่องราวของตัวเองบ้างซะเลย
เผื่อจะเป็นแนวทางและแนวคิดให้น้องๆ ที่อยากจะลองมาเดินทางสายนี้กันได้สู้ๆนะครับ
เข้าไปดูเรื่องราวหลังคีย์บอร์ดของอีกหลายๆ คนได้ที่แฟนเพจ OPHTUS
Link : https://www.facebook.com/ophtus/
#StoryBehindKeyBoard #OPHTUS #สมาคมผู้รู้ความจริง
storybehindkeyboard 在 SkizzTV Youtube 的最佳貼文
เที่ยวเขื่อนไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ เลยนั่งบ่นเรื่องราวในอดีตที่แสนลำบาก
ของ OpzTv และ SkizzTv ด้วยโครงการ #StoryBehindKeyboard
ลองเข้าไปอ่านโพสอื่นๆได้ในเพจ www.facebook.com/ophtus