Ferris Bueller's Day Off (8/10)
สมกับที่เป็นหนังวัยรุ่นคลาสสิกขึ้นหิ้งของช่วงปลายยุค 80's เอาจริง ๆ หนังไม่มีอะไรมากเลยแค่เล่าชีวิตหนึ่งวันโดดเรียนของเฟอร์ริสกับเพื่อนเท่านั้นเอง แต่ลองนึกภาพชีวิตเด็กมัธยมที่ชีวิตทั้งสัปดาห์วนเวียนอยู่แต่ในโรงเรียนแสนน่าเบื่อ แล้วมีหนังแบบนี้ที่ตัวเอกเป็นพวกกล้าโดดเรียนไปทำอะไรตามใจฉันสักวัน หนังมันให้ความรู้สึกอิสระมากถึงขนาดที่ประโยคว่า "Life moves pretty fast. If you don't stop and look around once in a while, you could miss it." กลายเป็น quote ดังของหนังไปเลย
-------------------------------
'เฟอร์ริส' (Matthew Broderick) แกล้งป่วยหลอกพ่อแม่และที่โรงเรียน แต่พอลับหลังเขาก็นัดกับ 'คาเมรอน' (Alan Ruck) เพื่อนซี้ที่มีปัญหากับที่บ้านให้เอารถเฟอร์รารี่สุดหวงของพ่อออกไปเที่ยวเล่น นั่นรวมถึงการไปรับแฟนสาวของเขาก็คือ 'สโลน' (Mia Sara) เพื่อไปสนุกสุดเหวี่ยงระหว่างโดดเรียน แต่ว่าพวกเขาทั้งสามมีปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งคือครูใหญ่ของโรงเรียนรู้ทันจึงพยายามจับให้ได้คาหนังคาเขา
.
หนังมันเป็นคอมเมดี้เต็มตัว เรื่องราวจะออกแนวเล่นใหญ่เกินจริงไปนิด ซึ่งเราว่าผู้กำกับควบคุมสมดุลได้ดีจนไม่รู้สึกหงุดหงิดอะไรกับความเกินจริงของมัน ตลอดเวลาที่ดูจึงเพลิดเพลินมากทั้งที่พวกเขาก็ไม่ได้โดดเรียนไปทำอะไรล้ำมนุษย์สักอย่าง ก็แค่ขับรถสปอร์ตเปิดประทุน, ไปกินอาหารเที่ยงร้านหรู, ขึ้นไปดูวิวบนตึก, เสพงานศิลปะ, ดูเบสบอลในสนาม, เข้าร่วมงานพาเหรด ซึ่งมันก็ดูเป็นสิ่งธรรมดาที่ทำในวันหยุดก็ได้แต่พวกเขาเลือกจะโดดเรียนมาทำแค่นั้นเอง สิ่งที่พอจะเป็นเหตุผลอ้างได้ก็คือเฟอร์ริสกำลังพาคาเมรอนเพื่อนสนิทของเขาออกมาเปิดโลกในวันที่สิ้นหวังซังกะตายนั่นเอง
.
ความเจ๋งบางอย่างที่ซ่อนอยู่ในหนังสำหรับเราคือการสื่อสารปัญหากับวัยรุ่นโต้ง ๆ ในประโยคเดียวได้เด็ดขาดดี อย่างน้องสาวของเฟอร์ริสที่หงุดหงิดว่าพี่ชายตัวเองโดดเรียนโดยไม่มีใครจับได้สักทีก็ถูกแก้ได้ง่าย ๆ ด้วยคำแนะนำจากหนุ่มที่โดนข้อหายาเสพติดในสถานีตำรวจว่า "คุณจะสนใจทำไมที่ว่าเขาโดดเรียน" ซึ่งนั่นเป็นปัญหาของเธอไม่ใช่ของพี่ชาย เพราะเรามัวแต่ไปห่วงว่าคนอื่นทำอะไรจนไม่สนใจว่าตัวเองทำอะไรอยู่ (เห็นเขาว่าชาร์ลี ชีนโผล่มาเล่นแค่ฉากนี้ก็ดังเลย) หรืออย่างคาเมรอนเองก็มีความเปลี่ยนแปลงที่จะกล้าเผชิญหน้ากับปัญหาในตอนท้ายเรื่อง ซึ่งมันอาจจะไม่ถึงขั้นเรียกว่าเป็นหนัง coming of age แต่การได้เห็นอะไรแบบนี้ในหนังเพลิน ๆ ก็ถือว่าน่าสนใจไม่น้อยเช่นกัน
.
นอกนั้นเราอยากจะยกย่องเรื่องความสนุกของเรื่องราวมากกว่า โดยหลักแล้วความน่าติดตามของมันคือต้องลุ้นว่าครูใหญ่จะจับเฟอร์ริสได้ไหม แล้วพ่อแม่จะรู้ทันหรือเปล่า ซึ่งหนังก็จะมีฉากให้ได้ลุ้นสนุก ๆ เพียบเลย อย่างเช่นการบังเอิญเจอกันระหว่างรถติดหรือว่าครูใหญ่ที่บุกไปถึงบ้านโดยที่เจ้าตัวเฟอร์ริสไม่ได้อยู่บ้านอย่างแน่นอน ความสนุกเหล่านี้เป็นเสน่ห์ของ Ferris Bueller's Day Off อย่างแท้จริง รวมถึงลีลาการโกหกลื่นไหลของสองเพื่อนซี้ที่ชวนให้เห็นความเจ้าเล่ห์ของพวกเขาไม่น้อยเหมือนกัน สนุกจริงคอนเฟิร์มไม่อยากให้พลาด
.
.
.
.
ดูแบบซับไทยได้เลยใน Netflix: https://www.netflix.com/watch/498716
.
.
.
.
ดูรีวิวซีรีส์จากทุกค่ายได้ที่: http://bit.ly/2STE5O4
อ่านเกร็ดหนังคั่นเวลา: http://bit.ly/2QMsEVV
หรืออยากอ่านสาระยาว ๆ แก้เบื่อ: http://bit.ly/2QnHCmb
#หนังโปรดของข้าพเจ้า
「life moves pretty fast quote」的推薦目錄:
life moves pretty fast quote 在 Kristie Lu Stout Facebook 的最讚貼文
YES.
And, to quote:
"Life moves pretty fast. If you don’t stop and look around once in awhile, you could miss it."