ยิ่งโตก็ยิ่งกินยากขึ้นเรื่อยๆ 😅 แม่ๆบ้านไหนเป็นกันบ้าง? 🙋♀️ เริ่มที่จะเลือกกิน เริ่มปฏิเสธ เริ่มที่จะคายทิ้งถ้าไม่ชอบไม่อยากกิน 😢 ทุกวันหม่าม้าก็ยังคงทำอาหารให้มาดามอยู่ พยายามหาเมนูใหม่ๆมาทำให้กินจะได้ไม่เบื่อ แต่รวมๆแล้วเมนูมันก็จะวนๆกันไปแบบนี้ละค่ะ
สำหรับบ้านนี้แล้ว หม่าม้าไม่ได้เน้นอาหารหลักเป็นข้าวอย่างเดียว จะมีผลไม้ ขนม นม แทรกตลอด
นี่คือตารางเวลาของบ้านนี้นะคะ
8.30-9.00: กินข้าวเช้า
—-ระหว่างนี้เสริมนม ผลไม้ ขนมปัง ——
12.00-13.30: นอนกลางวัน
1.30-2.00: กินข้าวเที่ยง
—ระหว่างนี้เสริมนม ผลไม้ ขนมปัง ——
4.00-5.00: ตอนนี้พยายามให้นอนกลางวัน 1 รอบเท่านั้น
6.00: กินข้าวเย็น
8.00-8.30: อาบน้ำ กินนม แปรงฟัน นอน
คุณแม่เน้นอาหารที่หลากหลายให้ลูกนะคะ ผัก ผลไม้ และอาหารการกินมีผลต่อระบบขับถ่าย คุณแม่ต้องคอยสังเกตลูกด้วยว่าน้องมีปฏิกิริยากับ ผัก ผลไม้ชนิดไหน อย่างเช่น มาดามกินแก้วมังกร มะม่วงสุกนี่จะถ่ายท้องแบบว่าดีมากกกกก ถ้าทานตับและบล็อคโคลี่จะถ่ายยาก ถ่ายแข็งและอึดำ ประมาณนี้เป็นต้น ถ้าลูกเริ่มถ่ายแข็งถ่ายยากแล้วคุณแม่ควรจะหา ผัก ผลไม้ ที่ช่วยระบายท้องให้ลูกทานนะคะ อย่าปล่อยให้ลูกไม่ถ่ายแบบ 2-3 วันจนต้องสวนนะคะ สงสารอะ บ้านนี้ไม่เคยมีปัญหาเรื่องท้องผูกเลยค่ะ เพราะเฝ้าดูตลอด ไม่ถ่าย 1 วันนี่คือเรื่องใหญ่มากสำหรับหม่าม้า 55555
#kidznadoo #mamamadewithlove❤️
同時也有10000部Youtube影片,追蹤數超過2,910的網紅コバにゃんチャンネル,也在其Youtube影片中提到,...
mamamadewithlove 在 Kidznadoo Facebook 的最讚貼文
มาแล้วค่ะ เมนูสำหรับเด็ก 10 เดือนขึ้นไป
(เมนูอาหารอาจจะดู advance หน่อยเพราะน้องนาฬิกาสามารถเคี้ยว ทานอาหารแบบผู้ใหญ่ได้ในช่วงวัย 10 เดือนค่ะ) ในช่วงเดือนที่ 10-12 ไม่มีการปรุงรสใดๆนะคะ แม้แต่เกลือก็ไม่ใส่ค่ะ ให้น้องกินแบบจืดๆค่ะ หลังจากครบ 1 ขวบก็ปรุงได้แบบพอควรนะคะ น้ำตาลกรวด/ เกลือชมพู/ ซีอิ้วขาว/ น้ำมันหอย(เลือกแบรนด์ที่ไม่มีผงชูรส ไม่แต่งสี ไม่แต่งกลิ่น ไม่ใส่สารกันบูด โซเดียมต่ำ)
การทำอาหารให้ลูกไม่ใช่สักแต่ว่าจะทำหรือทำๆไป สำหรับหม่าม้ามันคือเรื่องที่ละเอียดอ่อนและต้องใส่ใจเป็นพิเศษ แค่อร่อยถูกปากอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูสารอาหารด้วย ว่าใน 1 มื้อลูกจะได้รับคุณค่าทางอาหารที่เพียงพอหรือไม่ .... อาหารการกินมีผลต่อระบบขับถ่ายของลูกในแต่ละวันมากๆ ซึ่งหม่าม้าจะชอบไปศึกษามาก่อนว่า ผักชนิดไหนให้ประโยชน์อะไร ผักชนิดไหนทำให้อึเหนียว ผลไม้ชนิดไหนระบายท้องได้ดี เป็นต้น....
ผักที่ทำให้อึเหนียว ถ่ายยาก ถ่ายเป็นก้อน เบ่งแบบหน้าแดง คือ ฟักทอง แครอท มัน อโวคาโด (ผักจำพวกหัวทั้งหลาย)
ผักที่ทำให้ลูกท้องอืด(ตดเหม็นมากค่ะ555) คือ บล็อคโคลี่ ดอกกะหล่ำ กะหล่ำปลี ข้าวโพด
ผักผลไม้ที่ทำให้ถ่ายง่าย คือ ลูกพรุน ส้ม กีวี ผักใบเขียวเข้ม(คะน้า หน่อไม้ฝรั่ง ผักบุ้ง) มะละกอสุก มะม่วงสุก
ตับไก่ ตับหมู บล็อคโคลี่ = ธาตุเหล็กสูง ทานแล้วอึดำ ถ่ายยาก (ต้องทำเมนูรวมกับผักใบเขียวที่ทำให้ถ่ายง่ายค่ะ)
เมนูอาหารในแต่ละวันของน้องนาฬิกาจะมีความหลากหลาย และ พยายามจะเพิ่มความแปลกใหม่ให้อยู่ตลอด เนื่องจากเป็นวัยกำลังเจริญเติบโตและเบื่อง่ายมาก ค่อยๆเอาใจกันไปในแต่ละวัน บางมื้อก็กินดี บางมื้อก็เหนื่อยเหลือเกิน(งี่เง่าตามประสา) เวลากินข้าวหม่าม้าจะเปิดเพลงให้ฟัง ไม่เดินไปป้อนไป ไม่ให้เล่นของเล่น ไม่ให้ดูทีวี ไม่ให้ดูมือถือเด็ดขาด!!!! ทำแบบนี้ตั้งแต่มื้อแรกที่เริ่มป้อนอาหารเพื่อเสริมสร้างลักษณะนิสัยในการกินให้เค้ามีระบบระเบียบและรู้เวลาหน้าที่ของตนเอง
อาหารของลูกทุกมื้อจะมีการแพลนและเตรียมไว้อยู่ในหัวหม่าม้าอยู่แล้วว่าจะทำอะไรให้ทานบ้าง มีบ้างบางครั้งที่ต้องเปิดตู้เย็นคิดเมนูสดๆ 😂 บางทีนึกไม่ออกก็เมนูง่ายๆเหมือนอาหารตามสั่งที่ผู้ใหญ่เค้ากินกันโล้ดดดดด แต่รสชาติแบบคลีนๆเพื่อสุขภาพ 5555
พอแค่นี้ก่อนละกันนะคะ เด่วข้อมูลจะแน่นไป 😅😅
โอกาสหน้าจะมาแชร์ต่อนะคะ
#kidznadoo #mamamadewithlove