[Sharing] KINH NGHIỆM TÌM VIỆC Ở CÁC NƯỚC CHÂU Á
Chị tình cờ đọc được bài chia sẻ của một bạn trẻ có kinh nghiệm tìm việc và làm việc ở các nước Châu Á, cụ thể là Malaysia. Mọi người có thể tham khảo như một hướng đi mới cho công việc. Thời đại ngày nay đừng giới hạn bản thân trong một khu vực, một quốc gia, một lãnh thổ nhé. Cơ hội làm việc trên toàn thế giới là công bằng với những ai luôn nỗ lực hết mình!
❓ Sinh viên mới ra trường có cơ hội tìm việc ở nước ngoài không?
Câu trả lời là CÓ. Rất nhiều các bạn sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm cũng đã tìm được job ở đây, ở công ty mình có rất nhiều bạn mới ra trường luôn. Mình cũng biết một vài bạn chưa nhận được bằng tốt nghiệp đã nhận được job và bay qua Mã Lai rồi.
Thật ra có tuyển sinh viên mới ra trường hay không còn phụ thuộc vào vị trí công việc là gì nữa?!! Thường những vị trí như content review hoặc customer service của một số dự án sẽ không yêu cầu nhiều về kinh nghiệm, vì qua đây các bạn đều được training khoảng tầm 1 tháng. Tính chất công việc cũng khá đơn giản nên chủ yếu nhà tuyển dụng đánh vào kĩ năng hơn là kinh nghiệm.
Thứ hai là phụ thuộc vào dự án nào nữa. Một số dự án cần tuyển số lượng lớn, có khi team lên đến 50-80 người Việt, nên quy trình tuyển cũng sẽ dễ hơn. Nếu bạn là sinh viên Marketing mới ra trường, nộp vào vị trí liên quan đến Marketing thì coi như là đã có thêm một điểm cộng nữa vì background có liên quan, nên cứ tự tin nộp thôi.
Bên cạnh đó thì đương nhiên công ty có nhận bạn không, chắc chắn là còn dựa vào CV của bạn và bạn thể hiện như thế nào lúc phỏng vấn. Về việc viết CV, nếu không có kinh nghiệm làm việc thì kinh nghiệm thực tập, làm part-time cứ ghi đầy đủ, nếu không có gì luôn thì liệt kê thành tích học tập thôi. Nhưng viết như thế nào để HR có cái mà đọc và hiểu mình là ai vì mình có nhận được vài CV refer, các bạn chỉ ghi nội dung chính là học trường ABC, công việc XYZ, hết!!!!
Đó, vậy thì các bạn sinh viên mới ra trường cứ tự tin rải CV nhé, nếu có rớt thì chắc duyên chưa tới rồi, sửa sang CV năm sau lại nộp tiếp vậy. 😅
❓ Kĩ năng tiếng Anh cơ bản có xin việc được không?
Câu hỏi khó quá 😅… Miễn sao tiếng Anh đủ tốt để vượt qua vòng phỏng vấn bằng TA với HR, vòng phỏng vấn TA với Manager, và một số dự án phải làm thêm bài test tiếng Anh về chuyên ngành nữa.
Lúc vào làm thì hầu hết sử dụng tiếng Việt vì job là cần tìm “Vietnamese Speakers” cho thị trường VN mà. Chỉ có một số dự án thì có cả khách việt và khách expats ở VN hay một số job các bạn apply làm việc cho ‘English speakers’, hay dịch thuật, phiên dịch thì mới đòi hỏi kĩ năng tiếng Anh lưu loát.
❓ 35 tuổi rồi có apply job nước ngoài được không?
Dạ có. 35 tuổi apply thoải mái ạ, nếu anh chị có kinh nghiệm làm việc rồi có thể apply ở những vị trí tốt hơn như leader, manager, assistant, QA…. Công ty cũ của em còn có mấy anh chị 39, 40 tuổi vẫn đi làm bình thường ạ
❓ Không có kinh nghiệm liên quan tới job đó có apply được không?
CÓ. Như mình đã viết khá nhiều là cứ apply đi, qua đây đều được training lại từ đầu hết. Rất nhiều bạn học về du lịch, khách sạn, ngôn ngữ vẫn tìm được job bên mảng marketing, digital, finance…. Nếu chưa có kinh nghiệm thì có apply những vị trí như review content, customer service, customer advocate, Lodging Partner Associate, receptionist…. thì sẽ dễ hơn.
Đọc tiếp tại đây: https://theyogawanderlust.com/kinh-nghiem-tim-viec-o-nuoc-ngoai-phan-2/
Đọc các phần khác tại: https://theyogawanderlust.com/tim-viec-o-nuoc-ngoai/
----------------------------------------
Join các group của nhà HannahEd để cập nhật thêm nhiều cơ hội:
- Học bổng ngắn hạn, trao đổi, tình nguyện - HannahEd
- English Club HEC
- Scholarship Hunters
- Job Hunters, Career Builders - HannahEd
❤️ Tag và chia sẻ bài viết đến bạn bè em nhé ❤️
#HannahEd #duhoc #hocbong #sanhocbong #jobs #scholarshipforVietnamesestudents
Search
part time receptionist jobs 在 Receptionist Job Description - YouTube 的推薦與評價
Receptionist Job Description. Part of the series: Receptionist Career Information. A receptionist's job description often focuses on basic ... ... <看更多>