BLUE PILL OR RED PILL?
Nhiều người trong đây đều thần tượng Keanu Reeves – và tất cả mọi người đều nhớ tới bộ phim và người đàn ông xuất hiện trong mọi memes về những chú cún John Văn Wick. Nhưng hãy nói về bộ phim đã đưa Keanu Reeves tới với tất cả khán giả đại chúng, gắn liền với tuổi thơ của biết bao con người ở đây – xem đi xem lại nhiều lần và ảnh hưởng rất nhiều về thời trang. Một bộ phim đúng nghĩa ở thì tương lai với “high tech- lowlife” với những cảnh slow-motion né đạn đi vào lòng người và lần đầu xuất hiện ở trên màn ảnh rộng.
Chúng ta đang nói về thời trang. Ok – dù đã được công chiếu rất lâu và chuẩn bị ra phiên bản mới mang tên “The Matrix Resurrections” dự kiến ra mắt vào 22/12 năm nay. Ma Trận hay Matrix tới người xem vào ngày 31 tháng 3 năm 1999, kể về Neo trong thế giới tương lai và viễn tưởng khi chúng ta chỉ là những “nhân vật ảo” được kiểm soát bởi một thế lực thông minh nhân tạo (Artificial Intelligence). Ngoài doanh thu khổng lồ, Matrix còn ảnh hưởng tới văn hóa đại chúng khi người ta si mê những hình tượng của nhân vật trong đó – và tất nhiên rồi, có cả quần áo và thời trang.
Đúng vậy, nhắc tới Matrix là phải nhắc tới những trang phục lạnh lùng không cảm xúc với màu đen huyền bí, những bộ đồ latex bó sát gợi cảm, những chiếc áo coat dài, những đôi boots chunky và “chiếc kính đen nhỏ (mà mình thắc mắc mãi chiếc kính không gọng của Morpheus). Giai đoạn mà Matrix được phát hành, nó đã tạo cơn sốt và nhiều người đã đổ xô ăn mặc theo kiểu đó (Cũng có thể xem như 1 loại Sci-fi, cyberpunk điển hình). Với một thế giới trong Ma trận, khí độc – mưa acid và vũ khí hạng nặng, cách sử dụng chất liệu nhựa bóng với thiết kế function/tactical. Các bạn nhớ những chiếc belts đặc thù, những chiếc túi vắt ngang đùi để đựng súng chứ - yeah, nó đó.
Cái hay của Matrix là sự gần gũi của nó với thế giới hiện thực ngay nay. Dù bộ phim được ra mắt vào năm 1999 – nhưng những gì nó miêu tả là sát với 2020. Một thế giới tràn ngập rác thải, sự tái chế những nguyên liệu, sự bùng phát công nghệ với những con AI thông minh có khả năng tái tạo ID của mỗi người sống và học hỏi hành vi của người dùng. Dịch bệnh tràn lan và con người với thói quen vô độ của mình trong sự khủng hoảng kinh tế đã phải tái sử dụng những item thời trang của mình. Trong Matrix, khi ai đó hi sinh, đồng phục của họ sẽ được giạt và sử dụng lại bởi những người mới (Neo là ví dụ tiêu biểu). Do đó, màu sắc của quần áo thường nhợt nhạt như được wax lại, quá khổ/oversize để người nào cũng có thể mặc được (Những chiếc quần, những chiếc áo sweater trễ vai với ống tay rộng mà mọi người có thể thấy trên phim).
Hình tượng Matrix len lỏi rất nhiều vào văn hóa ăn mặc và thời trang, trong đó có cả runway. Những sàn diễn của Dior, Balenciaga, Alyx..với phong cách kết hợp giữa những chiếc sunglasses nhỏ, những phụ kiện bằng nhựa tổng hợp, những long jacket bóng bẩy, tactical belt/vest – nhìn vào chúng ta có thể liên tưởng ngay tới Ma Trận thông qua Neo, Trinity hay Morpheus. Với màu đen chủ đạo, sự chơi đùa ánh sáng và hình khối nhờ chất liệu và những đôi boots quá khổ - có lẽ chủ đề của Matrix vẫn mãi bền vững trong các sàn runway và thời trang – đặc biệt mà Cyberpunk vẫn luôn là chủ đề hot.
LATEX – CHẤT LIEU PHỔ BIẾN TRONG PHIM.
Latex, một chất liệu hay được sử dụng trong thế giới thời trang. Nhưng đây không phải là một câu chuyện dễ dàng khi chất liệu này từng được gắn liền với fetish-wear – nơi mà sự phóng khoáng nhất của sex, gender và BDSM được tung ra cho dù khởi điểm của latex không lại là như vậy. Latex là một nguyên liệu tự nhiên, được lấy từ nhựa cây cao su. Cây cối khi bị hư hại thì cũng tiết ra một loại mủ để bịt vết thương, bảo vệ khỏi sâu bệnh trước khi lành lại – đó là nguyên thủy của Latex.
Vào thế kỉ thứ 19 (khoảng năm 1824), người Scotland đã tạo ra chất liệu latex để làm những chiếc áo khoác chống thấm nước. Vì là cao su nên khả năng trượt nước của latex là có nhưng thời điểm đó, kĩ thuật chế biến chất liệu và xử lí chưa cao nên latex làm áo jacket không được hợp lí cho lắm vì latex dễ dàng dính (Như mủ cao su vậy) và độ chịu nhiệt kém, dễ dàng bị nóng chảy. Trải qua một thời gian dài nghiên cứu và thêm các phụ chất, xử lí thì latex mới dễ dàng ứng dụng lên quần áo như bây giờ vậy.
Khi latex được phát minh ra, có những người (hơi weird một tí) lại yêu cái mùi tự nhiên của latex và thích cái cảm giác chất liệu bó sát vào cơ thể. Giải thích như thế nào nhỉ, vì nó bám sát vào da của cơ thể nên họ cảm giác như được “Tự do” “Thả Rông” ngay tại những nơi công cộng. Latex Clothing mang lại sự hồi hộp, cảm giác thú vị khi mặc nó ra ngoài – thế là như thời 4.0, những người yêu chất liệu cao su này lập hội – “Hội những người yêu đồ latex” và Mackintosh là một trong những tổ chức fetish/ái vật đầu tiên của UK (gần với Scotland – nơi xuất phát Latex đó các bạn). Hội này phát triển mạnh và nhiều tới mức, nó trở nên cấm kỵ vì những điều tiếng không hay về chất liệu này. Vì nó không tuân theo những tiêu chuẩn thường thấy của xã hội lúc đó – nên sau WWII, những hội fetish này phải hoạt động ngầm.
Vì để khoe những bộ phận mang tính gợi cảm và giới tính cao nên latex hoàn toàn phù hợp với mục đích đó, chúng ta có thể dễ dàng thấy chúng ở những chiếc corsets, boots, body suits làm bằng chất liệu này. Sau biến cố bị bắt hoạt động ngầm ở các clubs, đoàn hội thì latex một lần nữa tại tung mình với 1 phong trào (Cũng xuất phát từ UK) mang tên Punk/Rock. Subculture này mix and match toàn bộ các văn hóa đã xảy ra trước đó tại sở tại và không thể thiếu fetish-wear. Sự nổi loạn, show rõ những phần thô nhất của bản thân hay mĩ từ “Tao là Tao, Tao làm những gì tao muốn, chấp nhận con người tao và tận hưởng nó” là tuyên ngôn của Latex. Punk/Rock không thể thiếu những trang phục bó sát, những chiếc quần làm bằng Latex.
Lại nói về Latex kỉ nguyên Punk/Rock, chúng ta lại nhắc về Let it Rock Store hay sau này là SEX Boutique của Vivienne Westwood và Malcolm Mclaren. Bảng hiệu của cửa hàng làm bằng chất liệu cao su và màu hồng, những sản phẩm sử dụng latex là một trong những dòng chủ lực của Vivie và Malcolm – góp phần đẩy mạnh chất liệu này trở thành phổ biến bậc nhất thập niên 70s-80s.
Được đà thắng thế, latex len lỏi lên trên thế giới thời trang và những ngôi nhà fashion cỡ lớn. Vào thập niên đó, giới trẻ ra sức thể hiện sự tự do và bản thân mình – mang tới những sắc màu vô cùng gợi cảm và nhiều lúc rất fetish ( gợi d*c đó các bạn). Phim ảnh, âm nhạc cũng đưa latex lên trên màn hình nhỏ để biến chúng từ một kẻ bị cấm kỵ thành người chào đón.
Các ngôi sao, đặc biệt là sao nữ cũng như các fashion designer thiết kế cho womenswear(Đồ nữ) cũng cực kì yêu thích latex vì nó giúp họ khoe với công chúng những đường cong gợi cảm nhất của người phụ nữ. Lady Gaga, Angel Jolie, Kim V3 rồi Chanel, SLP, Balmain, Thierry Mugler, Moschino..latex đều tự tin sải bước lên trên đó.
Trong sustainable Fashion/Thời trang bền vững, cũng có nhiều luồng ý kiến ủng hộ sử dụng chất liệu Latex thay thế dần cho da. Vì nếu xét cho cùng, latex nhìn ngoài cũng “na ná” chất liệu leather (Một cách tổng thể nhất) và nếu ứng dụng tốt các công nghệ hiện đại thì latex hoàn toàn có thể thay thế cho da động vật. Có nghĩa là con người không phải giết những động vật vô tội để lấy da của chúng làm các sản phẩm thời trang nữa.
Ủng hộ cho Bi tại:
Paypal: https://www.paypal.me/triminhle0808
Banking account: Vietinbank
STK: 104005424124 - Chủ tài khoản: Lê Minh Trí.
momo: https://nhantien.momo.vn/triminhle
同時也有10000部Youtube影片,追蹤數超過2,910的網紅コバにゃんチャンネル,也在其Youtube影片中提到,...
「tactical vest jacket」的推薦目錄:
tactical vest jacket 在 Trí Minh Lê Facebook 的最佳解答
Trang phục đi học – Tạo điểm nhấn.
Hừm, như post lúc nãy – mình vẫn thật sự khuyên các bạn nhỏ đang học cấp 2, cấp 3 thì thời gian đó là thời gian đẹp nhất của đời người ấy. Thật sự luôn, mình không dạy đời các bạn đâu. Thời đó các bạn có những nỗi lo là qua được lớp (Thành tích, điểm cao tùy vào cách giáo dục của mỗi gia đình) ngoài ra tài chính đã có gia đình chu cấp. Bạn bè khoảng thời gian này cũng thân thiết hơn ( Ít Win-Win hay lợi dụng lẫn nhau như khi lớn) và sống chết vì nhau hơn. Các bạn nên enjoy khoảng thời gian này hơn là tập trung vào quần áo. Mình chỉ khuyên như vậy – còn do các bạn quyết định.
Nhưng thôi thì, các bạn đã hỏi thì mình cũng nên tôn trọng các bạn mà trả lời. Vì – đơn giản ai cũng có nhu cầu được đẹp và thể hiện bản thân. Huống chi độ tuổi mười bải mười sáo bẻ gãy sừng trâu – cái độ dậy thì đang muốn thể hiện sự khác biệt với tuyên ngôn “Tôi Chất” “Tôi Người Lớn” “Tôi Khác Người”. Mình thì hoàn toàn thông cảm vì mình cũng từng qua độ tuổi này rồi – “Ngựa non thì háu đá”, thôi thì đây là 1 số tips để các bạn tạo điểm nhấn với đồng phục đi học.
Điều đầu tiên và “Bất di bất dịch” trong đồng phục đó là chúng ta không nên “Thay đổi cấu trúc” của những cái quần, cái áo đi học. Vì đó là nội quy của nhà trường, mình không hề cổ súy cho các bạn nổi loạn thay đổi phá cách những truyền thống mà các trường học đã xây dựng bao nhiêu năm nay. Vì hệ quả sẽ dẫn tới các bạn bị nhà trường kiểm điểm, phụ huynh đau đầu. Nô Nô, không nên các bạn nhé.
Thứ nhất, hãy giữ đồng phục theo style mà các bạn thích (Theo nội quy). Bạn thích mặc rộng cho thoải mái, thích mặc vừa hay chuẩn fit. Tốt nhất là nên tự may cho mình một bộ hoặc chỉnh sửa dựa trên đồng phục mà nhà trường trao. Nhanh mà, chạy ra mấy tiệm may Á Âu Typn của các cô, các bác là sửa được hết. Ngoài ra – với chiếc quần, các bạn có thể xếp ly để thêm detail của cái quần (Nếu nhà trường không cấm) và một hình thêu nho nhỏ tại vị trí nổi bật được design bởi chính bạn (Yeah, logo đầu đời của các bạn ấy) để chứng minh rằng “Bộ đồng phục này là của bố mày”.
Vậy, khi cái quần hay cái áo đã gọn gàng rồi. Tùy theo nội quy của nhà trường mà chúng ta có thể chỉnh sửa form dáng sao cho phù hợp với dáng người. Nếu các bạn phần vai trùng khiến tay áo dài hơn khuỷa (Kiểu FOG í), hay chiếc quần có thể làm crop pants (Nếu như bạn cao và gọn) hay loose pants (Nếu bạn thích thế) thì hãy chỉnh sửa để ôm vào cơ thể bạn nhất. Nhưng vẫn tuân theo nội quy nhé.
Vì phần xương là đồng phục là phải tuân theo nội quy nhà trường thì điểm nhấn sẽ tập trung vào outerwear. Hay nôm na là những gì các bạn mặc ngoài. Bao gồm jacket, giày, vớ - phụ kiện (Backpack, Caps, khăn, hộp bút – vở/ Why not).
Đối với các bạn Nam – thì việc sắm cho mình một chiếc varsity jacket hoàn toàn là hợp lí. Mặc bên ngoài và vẫn tuân theo nội quy bên trong – mình nghĩ nhà trường sẽ cho phép. Huống chi Varsity Jacket lại bắt nguồn từ trường học, nên việc varsity jacket phổ biến ở quy mô học sinh – sinh viên lại càng đúng concept. Có gì sai đâu nào. Nếu bạn thương trường thì có thể thêu thêm 1 patch logo huy hiệu trường lên cánh tay áo hoặc phía trước ngực. Respect +1000.
Còn các bạn nữ là cứ Cardigan/Sweater mỏng nhá.
Nhưng thế là chưa đủ điểm nhấn – khi mà bộ xương của trang phục chúng ta mặc đã dính cứng ngắc với áo trắng – quần đen/ xanh navy thì trò chơi thời trang sẽ phụ thuộc vào trò chơi của “Màu sắc” và “Ton sur ton”. Nghĩa là sao?
Nếu bạn chọn varsity jacket hay cropped jacket (Jacket cắt ngang hông) thì đó chưa đủ. Để tạo nhấn mạnh hơn thì chúng ta sẽ phối kèm màu sắc với các thứ đi kèm như vớ, mũ (Cap/snapback), ba lô và cả hộp bút, Vở. Về giày thì mình vẫn prefer những đôi giày trường cho phép (màu đen, trung tính, dễ đi – không quá nổi bật) như Airforce 1, Dr derby hay Stansmith/Superstar. Vậy khúc nối sẽ nằm ở đâu, ở vớ các bạn ạ. Sự xuyên suốt về màu sắc từ trên xuống dưới thông qua màu của caps/mũ tới màu của outerwear(Jacket) tới màu đen/xanh của quần và hiện ra thêm ở vớ sẽ tạo thành một điểm nhấn màu sắc khá đặc biệt cho những bạn nào thích nổi bật. Vừa đủ mà không bị lố.
Bên cạnh đó, những chiếc form gile vest/ lightweight tactical vest cũng hợp lí cho những bạn nào thích đựng sách vở và bút nhiều (Như mình vậy – nếu không vi phạm nội quy). Bạn cũng có thể chọn những option căn bản như sweater, hoodie đi kèm với chiếc áo đồng phục. Và như mình nói, vì item’s range khá hạn chế nên nếu bạn muốn nổi bật – hãy chọn những chiếc áo mặt ngoài có điểm nhấn về detail, hình graphic hay cách xử lí chất vải/vết cắt. Cộng thêm sự tinh tế trong phối màu những items nhỏ nhưng hiệu quả cao – mình tin các bạn sẽ tạo nên điểm nhấn của mình.
Còn Cao Đẳng – Đại Học thì sao?
Tất nhiên là đến giai đoạn này việc trang phục tự do hơn rất nhiều. Ngoại trừ một số trường đại học đặc biệt đòi hòi đồng phục chuyên ngành và mặc suốt thì mình thấy ở Đại học các bạn mặc gì chẳng được – miễn là đừng quá lố lăng trong phạm vi học đường (Đi học mà như đi bar thì mình không khuyên nhé). Bên cạnh đó, để thêm tinh tế và “nịnh” giáo viên hay trưởng bộ môn – chúng ta có thể chọn phối màu theo chủ đề của “Khoa”. Ví dụ như hồi xưa mình học Văn Lang thì mỗi khoa sẽ có một màu riêng biệt – ví dụ như QTKD là màu xanh hy vọng, MTCN là màu đỏ bùng cháy, KTXD là màu đen bền bỉ.. Dựa vào màu của mỗi khoa mà chúng ta có thể xây dựng outfit dựa trên những tone màu chủ đạo đó để mà ra ngoài vỗ ngực “Tao , học khoa ABC XYZ. Màu tao mặc là màu của khoa tao”. Nghe vừa khác bọt vừa đậm tính tự hào nhể.
Ở Đại học thì việc học đã là việc của chính bạn chứ không như Cấp 2, cấp 3 còn người kèm cặp. Rớt môn thì đóng tiền học lại – tốn một đống tiền. Nên song song với việc thể hiện tuyên ngôn cá tính thời trang của mình thì đừng để rớt môn các bạn nhé.
Chúc các bạn thành công – và đừng quên rằng. Quần áo là phụ, mình mới là nhất.
Ủng hộ mình tại:
Paypal: https://www.paypal.me/triminhle0808
Banking account: Vietinbank
STK: 104005424124 - Chủ tài khoản: Lê Minh Trí.
tactical vest jacket 在 Trí Minh Lê Facebook 的最佳貼文
BONG BÓNG - CÔNG THỨC : “ÔI GIÒI ÔI, A/B/C DEAD RỒI ÔNG ƠI” VÀ CÁI VÒNG LUẨN QUẨN.
Chả vậy, người dân ta “Cả thèm chóng chán”, “Yêu thích sự hào nhoáng” đưa lên nhanh và đưa xuống còn phi mã hơn. Một năm không biết bao nhiêu cái trends/ xu hướng bùng phát lên và lẹ làng lắm chắc cũng chỉ khoảng 2-3 tuần sau nó lại lặn đâu mất tiêu. Thị trường chúng ta giỏi, thực sự giỏi – tiếp thu nhanh nhưng không trên một nền tảng cố định. Điều đó cũng mang ra một hệ quả “Lung Lay” cho những vấn đề sau này.
Như mình đã tiên đoán – Cơn sốt Airjordan 1 low đang phản tác dụng lại. Trên những comments tại các group buôn bán giày, những đôi AJ1 Low Light Smoke Grey đang tràn trề với những lời mời gọi nhưng “Chỉ thấy khách hỏi, không thấy người trả lời”. Những hình ảnh camping đông đúc trước các cửa hàng của Nike tại cuối tuần vừa qua tạo ra một sự “sốt giả” cho thị trường với thái độ “Hoang mang” “Không mua là hết” cho những ai không thể bỏ thời gian ra cửa hàng được. Những tiểu thương nắm cops được 1-2 đôi giày bắt đầu “làm giá” (Mình không đề cập tới bulkbuyer hay người mua số lượng lớn nhé) vì họ vẫn vững tin vào một điều “ Jordan 1 xịn lắm. AJ1 vẫn có giá. Lắm Rappers đỉnh của chóp đang đi cơ mà”. Nhưng bạn ơi, đó là bản High chứ không phải là mid hay low.
Đôi giày vốn dĩ cũng chẳng có tội tình gì. Nhận được sự phủ rộng trên hình ảnh đại chúng trong giai đoạn 3 tháng vừa qua, AJ1 low nghiễm nhiên trở thành keyword hot nhất đối với những người “bán” mê giày (Ý là chạy theo xu hướng nhé – chứ bạn mình chơi Nai Kì lâu mà hắn toàn mua bản OG hay High thui). Thôi thì tiền của ai người đó quyết, nhưng khi các chương trình kết thúc nghiễm nhiên các hình ảnh cũng tụt xuống theo. Kéo theo sự sụt giảm về độ phổ rộng của nó – và cái “Bong Bóng AJ1 Low” bắt đầu xì hơi. Như cái cách bất động sản Việt Nam nổ toanh toách vào giai đoạn lắm nhà cửa tan vỡ thời khủng hoảng kinh tế 2007-2010, những kẻ đầu cơ – những kẻ tung tin và làm thị trường thu lợi và nhà đầu tư bắt đầu than trời.
Nhưng dĩ nhiên, thời trang nó lại khác. Và thế là chúng ta lại nghe được 1 công thức như sau:
“Ôi, Air Jordan 1 hết thời rồi” (Ơ kìa bạn ơi, Low thôi mà. Sao phải sợ)
“Ôi, Air Jordan 1 dead rùi” (Ơ kìa bạn ơi, nó vẫn đó vẫn ra đều đều. Sao lại chết).
Đét ở đây chắc là “Đét trong ví tiền nhiều ít”. Vì không bán được hàng, các sellers buông lời sắt mỏng như Sếp của anh Đen Vâu. Vì không mua được hàng giá retail nên các buyers hay người mua khác nở một nụ cười nhếch mép khẩy vào mặt những người bán giá cao. Thế là tự dưng chỉ vì những con người vì mục đích cá nhân – một văn hóa tiếp lửa bởi bao nhiêu người anh đi trước đã mang tiếng “Dead”.
Ơ kìa.
Chắc có lẽ, cái vòng luẩn quẩn này sẽ tiếp tục hoài. Từ lúc “Yeezy” đầy đủ màu được tung ra với số lượng lớn – đã có nhiều người nói rằng “Yeezy’s dead”. Nhưng chẳng ai nhớ cái thông tin Kanye West kiếm cả mấy tỷ đô trong thời gian vừa qua, với số tiền đó – Kanye tổ chức các buổi nhạc nhà thờ cho cộng đồng người da màu, đem tài năng của những giọng ca đầy nội lực cho bọn da trắng biết thế nào là lễ độ. Có số tiền đó, gã còn tham vọng cuộc đua vào Nhà Trắng nhưng có vẻ chưa đủ. Mình yêu Kanye – vì cái độ điên khùng và chơi bời của gã, Yeezy ư – cũng yêu, vì nó là sản phẩm của Kanye nhưng không còn mặn nồng nữa. Nhưng nó không đồng nghĩa với việc “Yeezy’s dead” – nó nằm ở chiến lược và cái nhìn dài hạn của những cái đầu sạn kinh doanh.
Thời trang cũng chẳng ngoại lệ gì. Nhớ những năm 2018, trào lưu “Techwear” bùng nổ dữ dội – nhà nhà tactical vest, người người tactical vest, cargo pants, combat boots được xem là quốc dân. Với những người mang cảm hứng đầu tiên về Việt Nam tạo nên sự thú vị, những tưởng văn hóa thời trang Việt Nam sẽ đa dạng hơn chăng. Nhưng cái thú vị đó tạo nên những con số ảo, những cái likes + comment ngồn ngộn cho đến khi người ta đã ngán món ăn đó. Lượt tương tác cũng thấp dần thấp dần và công thức cay nghiệt đó lại xuất hiện :
“Ôi, Techwear is dead”
“Ôi, Techwear hết thời rồi ông bà ơi”.
Và có lẽ, cái vòng luẩn quẩn này cứ tiếp tục tiếp tục mãi nếu chúng ta không chịu thay đổi suy nghĩ “Cứ hết người mặc, người mua là chúng sẽ chết” thì mình chắc chắn luôn, sớm thôi, sẽ có những cái tiêu đề như :
“Ôi, varsity jacket is dead”
“Ôi, Local brand is dead”
“Ôi, các sự kiện fashion ở Việt Nam is dead”.
Thực ra, chẳng có cái nào chết, mất hẳn đi mà nó vẫn còn hiện sờ sờ ở đó – chỉ là nó không còn được chú ý nhiều như lúc xưa thôi. Nó vẫn còn ở đấy, được nuôi dưỡng bởi những con người thực sự yêu nó và đợi đến 1 lúc trong tương lai. Khi mà vòng tuần hoàn thời trang lập lại chu kì, nó sẽ lại trở lại dựa vào nhiều yếu tố khác nhau (Nhưng cơ bản vẫn là do con người quyết định).
Nói chả đâu lại xa, cái thời mà yeezy rules everything – no air needed thì người ta lại hô hào rầm beng “Jordan is dead” “Jordan quá lỗi thời rồi”. Và 04 năm sau, khi mà Jordan trở lại – có những người ráo hoảnh lại thốt lên “Yeezy is dead” “Yeezy lỗi thời” dù trước khi chính họ đã đối xử tương tự với Jays. Những người này là những kẻ có mindset “Fast and Instant” “Ăn nhanh uống gọn” chứ không có 1 sự chính kiến nào trong “Thời trang của bản thân” cả.
Văn hóa – là thứ luôn trường tồn mãi theo thời gian. Và cái vòng luẩn quẩn cùng công thức kia – sẽ hết khi mà thị trường thấm hiểu được cái văn hóa này.
Ủng hộ mình tại:
Paypal: https://www.paypal.me/triminhle0808
Banking account: Vietinbank
STK: 104005424124 - Chủ tài khoản: Lê Minh Trí.